Kayan Bugawa na 3D Mafi Sauƙi na 2023-TPU

Shin kun taɓa mamakin dalilin da yasa fasahar buga 3D ke ƙara ƙarfi kuma take maye gurbin tsoffin fasahar kera kayayyaki na gargajiya?

tpu-slexible-filament.webp

Idan ka yi ƙoƙarin lissafa dalilan da yasa wannan sauyi ke faruwa, tabbas jerin zai fara ne da keɓancewa. Mutane suna neman keɓancewa. Ba su da sha'awar daidaita daidaito.

Kuma saboda wannan sauyi a cikin halayen mutane da kuma ikon fasahar buga 3D don biyan buƙatun mutane na keɓancewa, ta hanyar keɓancewa, ne ya sa ta sami damar maye gurbin fasahar kera kayayyaki bisa ga daidaito a al'ada.

Sauƙin kai wani abu ne da ke ɓoye a cikin binciken mutane don keɓancewa. Kuma gaskiyar cewa akwai kayan bugawa na 3D masu sassauƙa da ake samu a kasuwa wanda ke ba masu amfani damar ƙirƙirar ƙarin sassa masu sassauƙa da samfuran aiki shine tushen farin ciki ga wasu masu amfani.

Salon bugawa na 3D da kuma hannayen roba masu bugawa na 3D misali ne na aikace-aikace inda ya kamata a yaba da sassaucin da ke tattare da buga 3D.

Bugawa ta roba ta 3D wani fanni ne da har yanzu ake bincike a kansa amma har yanzu ba a ci gaba da bunkasa shi ba. Amma a yanzu, ba mu da fasahar buga ta roba ta 3D, har sai roba ta zama mai sauƙin bugawa gaba ɗaya, za mu iya amfani da wasu hanyoyin.

Kuma kamar yadda bincike ya nuna, madadin roba mafi kusa da wanda ya faɗi a ciki shine Thermoplastic Elastomers. Akwai nau'ikan kayan sassauƙa guda huɗu daban-daban da za mu duba dalla-dalla a cikin wannan labarin.

Waɗannan kayan bugawa na 3D masu sassauƙa ana kiransu da TPU, TPC, TPA, da Soft PLA. Za mu fara da ba ku taƙaitaccen bayani game da kayan bugawa na 3D masu sassauƙa gabaɗaya.

Menene Filament Mafi Sauƙi?

Zaɓar zare masu sassauƙa don aikin buga 3D na gaba zai buɗe duniyar damammaki daban-daban ga kwafi.

Ba wai kawai za ku iya buga nau'ikan abubuwa daban-daban da zare mai lanƙwasa ba, har ma idan kuna da na'urar fitar da firinta mai kai biyu ko mai kai da yawa, za ku iya buga abubuwa masu ban mamaki ta amfani da wannan kayan.

Ana iya buga sassa da samfuran aiki kamar su flip flops na musamman, stress ball-heads, ko kuma kawai vibration demperers ta amfani da firintar ku.

Idan ka ƙuduri aniyar sanya filament na Flexi a cikin buga abubuwanka, tabbas za ka yi nasarar sanya tunaninka ya fi kusa da gaskiya.

Da yake akwai zaɓuɓɓuka da yawa a yau a wannan fanni, zai yi wuya a yi tunanin lokacin da aka riga aka wuce a fannin buga 3D ba tare da wannan kayan bugawa ba.

Ga masu amfani, bugawa da zare mai sassauƙa a wancan lokacin yana da wahala. Ciwon ya faru ne saboda dalilai da yawa waɗanda suka shafi abu ɗaya da aka saba gani cewa waɗannan kayan suna da laushi sosai.

Laushin kayan bugawa na 3D mai sassauƙa ya sa su zama masu haɗari a buga su da kowace firinta, maimakon haka, kuna buƙatar wani abu mai aminci sosai.

Yawancin firintocin a wancan lokacin suna fuskantar matsalar tura tasirin zare, don haka duk lokacin da ka tura wani abu a wancan lokacin ba tare da wani tauri ta cikin bututun ƙarfe ba, zai lanƙwasa, ya karkata, ya kuma yi yaƙi da shi.

Duk wanda ya saba da zuba zare daga allura don dinka kowace irin kyalle zai iya fahimtar wannan lamari.

Baya ga matsalar tasirin turawa, ƙera zare masu laushi kamar TPE aiki ne mai matuƙar wahala, musamman tare da kyakkyawan juriya.

Idan ka yi la'akari da rashin haƙuri kuma ka fara ƙera, akwai yiwuwar cewa filament ɗin da ka ƙera zai fuskanci rashin kyawun tsari, toshewa, da kuma tsarin fitar da shi.

Amma abubuwa sun canza, a halin yanzu, akwai nau'ikan zare masu laushi, wasu daga cikinsu har ma da halayen roba da kuma matakai daban-daban na laushi. Soft PLA, TPU, da TPE wasu daga cikin misalan.

Taurin bakin teku

Wannan wata ma'auni ce da aka saba gani a masana'antun filament da ke ambaton sunan kayan buga 3D ɗinsu.

An bayyana Taurin Gaba a matsayin ma'aunin juriyar da kowane abu ke da shi ga shiga ciki.

An ƙirƙiro wannan ma'auni a baya lokacin da mutane ba su da wani tunani yayin da suke magana game da taurin kowane abu.

Don haka, kafin a ƙirƙiro ƙarfin Shore, mutane dole ne su yi amfani da abubuwan da suka fuskanta ga wasu don bayyana taurin duk wani abu da suka gwada a kai, maimakon ambaton lamba.

Wannan sikelin ya zama muhimmin abu yayin la'akari da abin da aka zaɓa don ƙera wani ɓangare na samfurin aiki.

Misali, idan kana son zaɓar tsakanin roba biyu don yin mold na filastik mai tsayi, taurin bakin teku zai gaya maka cewa kana da roba mai tauri 70 A ba ta da amfani fiye da roba mai tauri 30 A.

Yawanci yayin da ake mu'amala da zare, za ku san cewa an ba da shawarar taurin bakin teku na kayan da ke da sassauƙa daga 100A zuwa 75A.

A bayyane yake cewa, kayan bugawa na 3D mai sassauƙa wanda ke da taurin bakin teku na 100A zai fi wahala fiye da wanda ke da 75A.

Me za a yi la'akari da shi yayin siyan filament mai laushi?

Akwai abubuwa daban-daban da za a yi la'akari da su yayin siyan kowace filament, ba kawai masu sassauƙa ba.

Ya kamata ka fara daga wani wuri mai mahimmanci a gare ka, kamar ingancin kayan da zai haifar da kyakkyawan ɓangare na samfurin aiki.

Sannan ya kamata ka yi tunani game da inganci a cikin sarkar samar da kayayyaki wato kayan da kake amfani da su sau ɗaya don bugawa ta 3D, ya kamata su kasance a koyaushe, in ba haka ba, za ka ƙare da amfani da duk wani iyakataccen ƙarshen kayan bugawa ta 3D.

Bayan ka yi tunani game da waɗannan abubuwan, ya kamata ka yi tunani game da yawan sassauci, launuka iri-iri. Domin kuwa, ba kowace na'urar buga 3D mai sassauƙa za ta kasance a cikin launin da kake son saya ba.

Bayan ka yi la'akari da duk waɗannan abubuwan, za ka iya la'akari da hidimar abokin ciniki da farashin kamfanin idan aka kwatanta da sauran kamfanoni a kasuwa.

Yanzu za mu lissafa wasu kayan da za ku iya zaɓa don buga wani sashi mai sassauƙa ko samfurin aiki.

Jerin Kayan Bugawa na 3D Masu Sauƙi

Duk kayan da aka ambata a ƙasa suna da wasu halaye na asali kamar su duka sassauƙa ne kuma masu laushi. Kayan suna da kyakkyawan juriya ga gajiya da kyawawan halayen lantarki.

Suna da ƙarfin girgiza da kuma ƙarfin tasiri mai ban mamaki. Waɗannan kayan suna da juriya ga sinadarai da yanayi, suna da juriya mai kyau ga tsagewa da gogewa.

Dukansu ana iya sake amfani da su kuma suna da ƙarfin shaye-shaye mai kyau.

Abubuwan da ake buƙata na firinta don bugawa tare da kayan bugawa na 3D masu sassauƙa

Akwai wasu ƙa'idodi da ya kamata ka saita firintarka kafin bugawa da waɗannan kayan.

Yanayin zafin da injin firintar ke fitarwa ya kamata ya kasance tsakanin digiri 210 zuwa 260 na Celsius, yayin da yanayin zafin gado ya kamata ya kasance daga yanayin zafi zuwa digiri 110 na Celsius ya danganta da yanayin canjin gilashin kayan da kake son bugawa.

Saurin bugawa da aka ba da shawarar yayin bugawa tare da kayan aiki masu sassauƙa na iya kasancewa daga ƙasa da milimita biyar a kowace daƙiƙa zuwa milimita talatin a kowace daƙiƙa.

Tsarin fitar da kayan fitarwa na firintar 3D ɗinku yakamata ya zama mai tuƙi kai tsaye kuma ana ba ku shawarar ku sami fanka mai sanyaya don hanzarta sarrafa sassan da samfuran aiki da kuke ƙera bayan an gama aiki.

Kalubale yayin bugawa da waɗannan kayan

Tabbas, akwai wasu abubuwan da ya kamata ku kula da su kafin bugawa da waɗannan kayan bisa ga matsalolin da masu amfani suka fuskanta a baya.

- An san cewa na'urorin fitar da firinta ba sa sarrafa na'urorin thermoplastic yadda ya kamata.
- Suna shan danshi, don haka a yi tsammanin zanenka zai fito idan ba a adana filament ɗin yadda ya kamata ba.
- Na'urorin thermoplastic elastomers suna da saurin motsi, don haka suna iya ɗaurewa idan aka tura su ta cikin na'urar extruder.

TPU

TPU tana nufin thermoplastic polyurethane. Yana da shahara sosai a kasuwa, don haka, yayin da ake siyan filaments masu sassauƙa, akwai babban yuwuwar cewa wannan kayan shine abin da za ku saba fuskanta idan aka kwatanta da sauran filaments.

Ya shahara a kasuwa saboda nuna ƙarfi da kuma yarda da fitar da shi cikin sauƙi fiye da sauran zare.

Wannan kayan yana da ƙarfi mai kyau da juriya mai yawa. Yana da ƙarfin roba mai yawa tsakanin kashi 600 zuwa 700.

Taurin bakin teku na wannan kayan ya kama daga 60 A zuwa 55 D. Yana da sauƙin bugawa sosai, kuma yana da ɗan haske.

Rashin juriyar sinadarai ga mai da mai a yanayi ya sa ya fi dacewa a yi amfani da shi tare da firintocin 3D. Wannan kayan yana da juriyar gogewa sosai.

Ana ba da shawarar ka kiyaye zafin firintarka tsakanin digiri 210 zuwa 230 na Celsius da kuma gadon tsakanin zafin da ba a dumama shi zuwa digiri 60 na Celsius yayin bugawa da TPU.

Saurin bugawa, kamar yadda aka ambata a sama ya kamata ya kasance tsakanin milimita biyar zuwa talatin a kowace daƙiƙa, yayin da ake ba da shawarar amfani da tef ɗin Kapton ko na fenti.

Ya kamata na'urar fitar da iska ta kasance mai tuƙi kai tsaye kuma ba a ba da shawarar fanka mai sanyaya aƙalla don layukan farko na wannan firintar ba.

TPC

Suna nufin thermoplastic copolyester. A kimiyyance, su polyether esters ne waɗanda ke da jerin tsayin da bazuwar ko dai dogaye ko gajerun sarkar glycols.

Sassan tauri na wannan ɓangaren sune raka'o'in ester na gajerun sarƙoƙi, yayin da sassan masu laushi galibi sune polyethers na aliphatic da polyester glycols.

Saboda wannan kayan bugawa mai sassauƙa na 3D ana ɗaukarsa a matsayin kayan aikin injiniya, ba abu ne da za ku gani sau da yawa kamar TPU ba.

TPC tana da ƙarancin yawa tare da kewayon roba na kashi 300 zuwa 350. Taurin bakinta yana tsakanin 40 zuwa 72 D.

TPC tana nuna juriya mai kyau ga sinadarai da ƙarfi mai yawa tare da kyakkyawan kwanciyar hankali na zafi da juriyar zafin jiki.

Yayin bugawa da TPC, ana shawartar ku da ku kiyaye zafin jikin ku a tsakanin digiri 220 zuwa 260 na Celsius, zafin gadon kuma a tsakanin digiri 90 zuwa 110 na Celsius, kuma saurin bugawa ya yi daidai da TPU.

TPA

Sinadarin da ke cikin TPE da Nailan mai suna Thermoplastic Polyamide wani haɗin kai ne na laushi da sheƙi wanda ya fito daga Nailan da kuma sassauci wanda hakan babban abin alfahari ne ga TPE.

Yana da sassauci da sassauci mai yawa a cikin kewayon kashi 370 da 497, tare da taurin Shore a cikin kewayon 75 da 63 A.

Yana da ƙarfi sosai kuma yana nuna sauƙin bugawa a daidai matakin da TPC ke ɗauka. Yana da juriyar zafi da kuma mannewa mai kyau a saman.

Zafin firintar da ke fitarwa yayin buga wannan kayan yakamata ya kasance tsakanin digiri 220 zuwa 230 na Celsius, yayin da zafin gadon yakamata ya kasance tsakanin digiri 30 zuwa 60 na Celsius.

Saurin bugawa na firintar ku na iya zama iri ɗaya kamar yadda aka ba da shawarar yayin buga TPU da TPC.

Mannewa a kan gadon firinta ya kamata ya kasance bisa ga PVA kuma tsarin fitarwa na iya zama kai tsaye da kuma Bowden.


Lokacin Saƙo: Yuli-10-2023